विश्व

कोरोनापेक्षा भयंकर महामारी येणार ! WHO प्रमुखांनी दिला गंभीर इशारा

नवी दिल्ली : जागतिक आरोग्य संघटनेचे (डब्ल्यूएचओ) प्रमुख डॉ. टेड्रोस अॅधानोम गेब्रेयसस म्हणाले की, जगाने कोविडपेक्षाही प्राणघातक विषाणूसाठी तयार राहावे. द इंडिपेंडंटच्या वृत्तानुसार, WHO प्रमुख म्हणाले की, नव्या व्हायरसमुळे किमान 2 कोटी लोकांचा मृत्यू होईल. अलीकडेच, ग्लोबल हेल्थ बॉडीने जाहीर केले की, कोविड-19 साथीचा रोग यापुढे आरोग्य आणीबाणी असणार नाही.

डब्ल्यूएचओ प्रमुखांनी जीनिव्हा येथील वार्षिक आरोग्य परिषदेत सांगितले की, आता येणारी महामारी थांबवण्याची वेळ आली आहे. यासाठी चर्चा पुढे नेण्याची वेळ आली आहे. स्वित्झर्लंडमधील जीनिव्हा येथे झालेल्या जागतिक आरोग्य परिषदेच्या बैठकीत WHO प्रमुखांनी इशारा दिला की, कोविड-19 महामारी अजून संपलेली नाही.

डॉ. टेड्रोस अॅधानोम गेब्रेयसस म्हणाले की, कोविडनंतर आणखी एका प्रकारच्या आजाराचा धोका असू शकतो, ज्यामुळे मृत्यू होऊ शकतो. हे कोविडपेक्षाही घातक ठरू शकते आणि ते अधिक प्राणघातक सिद्ध होईल. यासाठी जगाने तयार राहावे आणि कोणत्याही प्रकारच्या धोक्याला सामोरे जाण्यास आम्ही बांधील आहोत, असेही ते म्हणाले.

WHO ने नऊ प्राथमिक आजार ओळखले आहेत, जे सार्वजनिक आरोग्यासाठी सर्वात मोठा धोका आहे. डेली मेलने नोंदवले आहे की त्यांच्या उपचारांच्या अभावामुळे किंवा त्यांच्या साथीच्या रोगास कारणीभूत होण्याच्या संभाव्यतेमुळे ते सर्वात धोकादायक मानले गेले. ते म्हणाले की, शतकातील सर्वात गंभीर आरोग्य संकट म्हणून समोर आलेल्या कोविड-19 महामारीच्या आगमनासाठी जग तयार नव्हते.

येत्या महामारीसाठी सज्ज – WHO प्रमुख

WHO प्रमुखांनी बैठकीत सांगितले की, गेल्या 3 वर्षांत कोविड-19 ने आपले जग बदलून टाकले आहे. यामध्ये सुमारे 70 लाख लोकांचा मृत्यू झाला होता, परंतु आम्हाला माहिती आहे की ही आकडेवारी यापेक्षा जास्त असू शकते, जी सुमारे 2 कोटी असेल.

ते म्हणाले की, जे बदल व्हायला हवेत ते आम्ही केले नाहीत तर कोण करणार? आणि, आता केले नाही तर कधी करणार? पुढची महामारी दार ठोठावत आहे आणि ती येणारही आहे. यासाठी निर्णायक, सामूहिक आणि तितकेच प्रभावी उत्तर देण्यासाठी आपण तयार असले पाहिजे

About the author

Aapale Shahar

YouTube Subscriber

E-Paper

Advertisements

Advertisements

Advertisements

नवी मुंबई

error: Content is protected !!